Thẻ APEC là một loại giấy tờ quan trọng cho việc đi lại làm ăn, hợp tác với các quốc gia trong khu vực Châu Á Thái Bình Dương, tuy nhiên do chưa có sự thống nhất về điều kiện xin cấp Thẻ APEC tại các tỉnh dẫn đến người có nhu cầu cấp Thẻ APEC còn lúng túng, chưa biết bắt đầu từ đâu. Một câu hỏi đặt ra đối với việc cấp Thẻ APEC tại TP. Hồ Chí Minh là: cấp thẻ APEC tại TP.HCM với người chưa đi nước ngoài bao giờ như thế nào? có được cấp không?

Để trả lời cho câu hỏi này chúng ta cần hiểu rõ các điều kiện xin cấp Thẻ APEC tại TP. Hồ Chí Minh?

tư vấn cấp thẻ apec

Tại sao phải quy định người có nhu cầu cấp Thẻ APEC đã từng đi lại một trong các nước thuộc khối APEC?

Với những quyền năng của Thẻ APEC: đi lại tự do 19 quốc gia tham gia chương trình Thẻ APEC, thời hạn sử dụng Thẻ APEC là 5 năm, được làm thủ tục xuất cảnh, nhập cảnh ở cửa ưu tiên… do vậy ai cũng muốn sở hữu tấm Thẻ này. Tuy nhiên nếu cấp đại trà thì việc quản lý sử dụng Thẻ APEC sẽ rất khó khăn, không tránh khỏi việc sử dụng Thẻ APEC không đúng mục đích, xuất cảnh trái phép… Do vậy đa số các Tỉnh, Thành phố trong cả nước đều có quy định chứng minh năng lực và nhu cầu sử dụng Thẻ APEC: như ở Hà Nội yêu cầu người có nhu cầu cấp Thẻ APEC đi lại ít nhất 2 lần/1 năm trong 2 năm gần nhất… Vậy ở TP. Hồ Chí Minh có quy định này không? Câu trả lời là có

>> Xem thêm: Cấp Thẻ APEC tại Hà Nội

Quy định nào có nội dung về việc người có nhu cầu cấp Thẻ APEC đã từng đi lại các nước thuộc khối APEC.

quy định cấp thẻ apec tại tp.hcm

Căn cứ tại Điểm e, Điều 3 Điều kiện để được xét cho phép sử dụng Thẻ ABTC theo Quyết định 05/2014/QĐ-UBND của UBND TP. Hồ Chí Minh ngày 17 tháng 1 năm 2014 ban hành quy chế về xét cho sử dụng Thẻ ABTC thuộc TP. Hồ Chí Minh có nội dung: “e) Có nhu cầu thường xuyên với các chuyến đi ngắn hạn tới các nền kinh tế thành viên ABTC để ký kết, thực hiện các cam kết kinh doanh trong khu vực APEC”. Như vậy với quy định này sẽ yêu cầu người xin cấp thẻ APEC chứng minh có nhu cầu thường xuyên đi lại tới các nền kinh tế thành viên APEC.

>>>Xem thêm:Cấp đổi Thẻ APEC sắp hết hạn

Vậy chưa đi nước ngoài bao giờ có được cấp thẻ APEC tại TP. Hồ Chí Minh không?

Câu trả lời là có và không. Có với trường hợp người nộp hồ sơ có cách thức chứng minh nhu cầu đi lại thường xuyên của người xin cấp thẻ APEC. Không – đối với trường hợp người nộp hồ sơ không có căn cứ, cách thức chứng minh vấn đề này.


CÔNG TY CỔ PHẦN TIẾN BỘ QUỐC TẾ HẢI PHONG
🌐 Nhà H6, Ngõ 88 Trung Kính, Cầu Giấy, Hà Nội
☎ Hotline 1 : 0969.069.686 (zalo/viber)
☎ Hotline 2 : 0936.913.666 (zalo/viber)
🌐 Website: https://theapec.net/

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *